MKkurugenzi Mtendaji mpya wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege Tieg,
benki hiyo, Japhet Justine katika ofisi za

akikabidhiwa nyaraka za ofisi na Mkurugenzi Mtendaji wa zamani wa
hiyo, Dar es Salaam jana. (Na Mpigapicha Wetu).

Ulega ataka t

Na Hamisi Kibari

AIBU Waziri wa

Mifugo na Uvuvi,

Abdallah Ulega
amewataka watafiti wa mi-
fugo kuhakikisha tafiti zao
zinakwenda hadi kwa mfu-
gaji wa chini ili kumsaidia
kubadilisha maisha yake
na siyo kusomwa kwenye
makongamano.

Pia amewataka watafiti na
wadau wengine wa mifugo
kutoa elimu ya kutosha kwa
wakulima ili wabadilike na
kuanza kupanda malisho
kwa ajili ya mifugo yao na
kukazania dhana ya ufugaji
kibiashara.

Ulega alitoa wito huo
jana Dar es Salaam wakati
akifungua mkutano kuhusu

jamii.

mazungumzo ya hatua za
kisera katika uzalishaji wa
maziwa unaozingatia weledi
na mabadiliko ya tabianchi.

Moja ya malengo ya ma-
zungumzo hayo ni kuongeza
uzalishaji wa maziwa kwa
kufanya mabadiliko ya sekta
ya mifugo ili iwe ya kisasa
na kuendeshwa kwa weledi
zaidi.

“Serikali ya Awamu ya Sita
imejipanga kuona kilimo, ufu-
gaji na uvuvi mbali ya kutoa
ajira, vinachangia zaidi katika
Pato la Taifa,” alisema Ulega.

Alisema kumekuwa
na tatizo la watafiti kush-
indwa kutoa suluhisho kwa
mwananchi'mmoja mmoja na
kutoa matokeo chanyakwa

Kuhusu malisho, Naibu
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Waziri huyo alisema kuna
tatizo kubwa la watugaji
kutoamini wanaweza ku-
pata mafanikio makubwa
zaidi kwa kulima malisho ya
mifugo yao wenyewe.

Alisema takwimu zinaone-
sha ng'ombe wa asili hutoa
kati ya lita 1.5 mpaka tatu kwa
siku, wakati inatakiwa mara
tatu au zaidi ya hapo.

Mkurugenzi wa Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo (Taliri),
Profesa Erick Komba alisema
katika tafiti zao wamegundua
ufugaji wa ng'ombe nchini li-
cha ya kuwa na tija ndogo, pia
unachangia kuzalisha hewa
ukaa inayosababisha joto
kuongezeka na mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema mambo mawili
yanaweza kulitoa taifa mahala
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hapo ambayo ni kuja na mbari
bora na wafugaji kupanda au
kutumia malisho yenye viru-
tubisho muhimu kwa mifugo.

Alisema kukiwa na ufu-
gaji bora, ng’ombe watakuwa
wachache lakini wakitoa
maziwa mengi na hawalatoa
kaboni nyingi inayotokana
na mmeng enyo wa chakula
pamoja na samadi wanayotoa
na kuchangia ongezeko la joto
duniani.

Mkurugenzi wa Tatiti, Ma-
funzo na Huduma za Ugani
wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Dk Angello Mwilawa
alisema Tanzania inahitaji
kujielekeza zaidi katika ma-
funzo na huduma za ugani ili
kuwajengea uwezo walugaji
kuzalisha malisho bora na
utunzaji wake.
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